Untitled Document
Đăng nhập
Username:
Password:
Liên hệ quảng cáo

Số lượt truy cập

Đang có 1 người xem.

Search in TCYH

Keywords    

TÌM KIẾM NÂNG CAO          
  Tác giả :
Nhan đề :
Tóm tắt :
Title :
Abstract :
Từ năm :    đến :

* Năm 2017 - Tập 21 - Số 1
NHÂN MỘT TRƯỜNG HỢP BIẾN CHỨNG PHỔI SAU TIÊM CHẤT LỎNG VÙNG NGỰC

Nguyễn Thái Thùy Dương*, Nguyễn Văn Phùng**, Nguyễn Anh Tuấn*

TÓM TẮT :

Đặt vấn đề: Tiêm chích làm đầy bằng các chất liệu không rõ nguồn gốc đã được cảnh báo và hạn chế vì những nguy cơ rủi ro, trong đó có biến chứng về phổi. Tại Việt Nam, đây là một biến chứng hiếm gặp, nguy hiểm, cấp tính và chưa được báo cáo trong y văn. Việc nhận biết và điều trị sớm biến chứng sẽ mang lại kết quả tốt cho bệnh nhân.

Phương pháp nghiên cứu: Nghiên cứu mô tả 1 trường hợp nghi ngờ suy hô hấp do viêm phổi sau tiêm chất làm đầy vùng ngựctại khoa phẫu thuật Tạo hình thẩm mỹ bệnh viện Đại học Y Dược thành phố Hồ Chí Minh, tháng 6/2016, bệnh nhân được điều trị bằng kháng sinh và steroid liều cao.

Kết quả: Bệnh nhân được chẩn đoán viêm phổi sau tiêm chất làm đầy nghi ngờ là silicone. Tình trạng lâm sàng của bệnh nhân được cải thiện sau 16 ngày điều trị với steroid liều cao.

Kết luận: Chẩn đoán sớm dựa vào lâm sàng, hình ảnh học, sinh thiết phổi và điều trị tích cực với kháng sinh và coricoid liều cao đã cho kết quả khả quan.

Từ khóa: liệu pháp steroid liệu cao, biến chứng phổi, nâng ngực

ABSTRACT :

Background: Aesthetic augmentation procedure by unknown chemical material injection is highly remarked because of its unfortunate risks, especial in respiratory system. In Viet Nam, pulmonary disease after breast augmentation injection are mostly rare, high-risky, acute complication and still not reported in any medical literature. Early recognition and treatment bring the good result.

Method: Case study method. In June 2016, in Department of Plastic and cosmetic surgery, University Medical Center Ho Chi Minh City, we presented a case of using antibiotic and high-dose steroid for a case of follow of acute respiratory distress syndrome caused by pneumonitis after breast liquid material injection.

Result: The patient was diagnosed follow of pneumonitis after breast silicone injection. Her symptoms were improved after using high-dose steroid in 16 days.

Conclusion: Early diagnosis base on the symptoms, radiology and aggressive treatment includes antibiotic, high-dose corticoid bring the good outcome.

Keywords: high-dose steroid therapy, pulmonary complication, breast augmentation

Toàn văn HTML |  Toàn văn PDF